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Msongamano wa Magari Jijini Dar es Salaam: Nini Kifanyike?
Mjadala huu uliandaliwa na kuendeshwa na Bw. Biniface Makene

UTANGULIZI

Msongamano wa magari jijini
Dar es Salaam unaweza
kusimuliwa kwa namna nyingi.
Ukweli ni kuwa, kila anayeishi
jijini hapa ana maelezo yake
kuhusu anavyoathirika na
msongamano wa magari.
Maeneo sugu ya foleni ni yale ya
makutano ya barabara kubwa na
sehemu nyingine ni zile ambazo
huathirika wakati mvua
zikinyesha. Hivi karibuni Rais
Jakaya Kikwete alieleza kuwa
katika kipindi chake cha pili
atahakikisha jiji la Dar es Salaam
linapata barabara za juu maarufu
kama ‘fly-over’.

Kwa mujibu wa Rais Kikwete,
barabara hizo zitajengwa katika
maeneo ambayo yanakutanisha
barabara mbalimbali na maeneo
yanayokabiliwa na msongamano
mkubwa. Barabara zinazopewa
kipaumbele katika ujenzi wa fly-
overs ni zile za Mwalimu
Nyerere na Morogoro. Lakini hizi
bado ni kauli tu ambazo
hazijaanza utekelezaji hali

inayofanya kuendelea
kumomonyoka kwa uchumi wa
taifa na wa mtu mmoja mmoja.
Ni jambo la wazi kuwa idadi ya
magari inaongezeka kwa kasi
jijini hapa, hali hii inaonesha
kwamba watu kumiliki magari
sio tena kitu cha anasa bali
inatokana na uduni wa usafiri wa
umma.

Ofisi nyingi za umma
zimejengwa eneo moja hali
inayowafanya wakazi wa jiji hili
kuwa na uelekeo mmoja kila
asubuhi na jioni. Barabara za jiji
ni za zamani sana hivyo
haziendani na kutanuka kwa jiji.
Sambamba na hilo, ubora wa
miundombinu sio wa kuridhisha
hasa wakati wa mvua. Pia
kumekuwepo na matatizo ya
mipango miji, ambapo huduma
zinazofanana hupatikana
sehemu moja ikiwa ni pamoja na
makazi ya watu wengi kuwa
mahala pamoja.

MALENGO YA MJADALA

Mtandao wa TAKNET ulitoa

nafasi kwa umma kujadili kwa
kina tatizo la msongamano wa
magari katika jiji la Dar es
Salaam ili kutafuta jawabu au
suluhisho la tatizo hili. Zaidi ya
hayo, mjadala huu ulitarajiwa
kutoa mapendekezo
yatakayosaidia kupunguza kama
sio kuondoa kabisa adha ya
msongamano wa magari katika
jiji la Dar es Salaam. Mjadala
huu ulifanyika kwa zaidi ya
miezi miwili ambapo mawazo
zaidi ya 60 yalitolewa huku
mashuhuda wa hoja hii wakiwa
zaidi ya 700.

Wachangiaji wengi
wameonyesha kufahamu kwa
kina kuhusu tatizo hili la
msongamano wa magari jijini
Dar es Salaam. Kupitia michango
yao wameweza kubainisha
mambo ya kufanyika na pia
vyanzo vya msongamano wa
magari.

SABABU ZA MSONGAMANO

Washiriki wa mjadala
walibainisha sababu kadhaa



zinazopelekea kuwepo kwa
msongamano mkubwa wa
magari katika jiji la Dar es
Salaam. Miongoni mwa vyanzo
vya msongamano wametaja
vifuatavyo: (i) Kutokuwa na
barabara za kutosha na
zilizopangiliwa vizuri, (ii)
Uchakavu wa magari, (iii) Uduni
wa huduma za usafiri wa umma,
(iv) Kutokuwa na mpango mji
unaoeleweka, (v) Ofisi za serikali
na huduma nyingine kuwa katika
eneo moja, (vi) Kuongezeka kwa
idadi ya watu jijini tofauti na miji
mingine nchini, (vii) Kutokuwa
na mfumo wa kutoa huduma za
jamii kwa saa 24 za siku, na (viii)
Usimamiaji mbaya wa sheria za
barabara.

ATHARI ZITOKANAZO NA
MSONGAMANOWAMAGARI

Wachangiaji wa mjadala huu
wamebainisha athari zitokanazo
na tatizo la msongamano wa
magari katika jiji la Dar es
Salaam. Zipo athari nyingi za
kiuchumi, kijamii na kimazingira.
Imebainishwa kwamba
misongamano ya magari
inachangia kwa kiasi kikubwa
kuporomosha uchumi wa watu
binafsi wa taifa na hata
kuendeleza umaskini (Dk.
Khamis).

Wananchi wanalazimika
kutumia kiasi kikubwa cha
mafuta (pesa) kutembea
mwendo mfupi. “Angalia muda
unaopotea barabarani na
petroli/dizeli na mafuta
mengine ya kulainisha
mitambo inayopotea bure hasa

ukizingatia kwamba vyote hivi
tunaagiza nje ya nchi” ni
hifadhi ya fedha za kigeni kiasi
gani benki kuu inatumia
kununulia bidhaa hizi,” alihoji
Festo Maro.

Vile vile athari zingine
zilizoainishwa ni pamoja na
uharibifu wa mazingira kutokana
na hewa mkaa inayotolewa na
magari yanayotumia muda mrefu
njiani yakiwa yananguruma bila
kutembea. Vile vile watumiaji wa
magari hayo hufika katika
sehemu zao za kazi na hata
majumbani mwao wakiwa
wamechoka na hivyo
kutokufanya shughuli zao
ipasavyo.

Mawazo mbalimbali yalitolewa
juu ya namna ya kukabiliana na
msongamano wa magari jijini
Dar es Salaam. Vyanzo vya
msongamano pia vilitajwa na
vinaorodheshwa hapa chini
pamoja na mapendekezo ya
namana ya kuepuka
msongamano.

NAMNA YA KUKABILIANA NA
MSONGAMANO

4.1 Ujenzi wa Dar es Salaam
mpya

Wachangiaji wengi katika mada
hii wanakubaliana na hoja ya
ujenzi wa mji mwingine nje ya
Dar es Salaam na kuacha mji wa
zamani kama ulivyo ili kuhifadhi
historia yake kwa vizazi vijavyo.
Dk Omari Khamis anasema;”Mji
huu mpya ujengwe kwa makini
sana ili tuepuke msongamano si

wa magari tu bali hata wa
nyumba. Ofisi za serikali
zisambazwe na kila eneo liwe na
huduma zote za kijamii
zinazohitajika katika maisha ya
kila siku kwa mfano maduka,
hospitali, vituo vya polisi, shule
na mahoteli n.k”

Sambamba na wazo hili baadhi
ya wachangiaji wanashauri
ianzishwe miji midogo midogo
(satellite cities) pembezoni mwa
jiji la Dar es Salaam ili
kupunguza muelekeo wa magari
kwenda na kutoka katikati ya jiji.
Dhana hii ya ujenzi wa mji
mpya, inarejesha wazo la
kuhamishia makao makuu ya
nchi mjini Dodoma, wazo
ambalo limekuwa likisuasua na
sababu kubwa ikiwa kukosekana
kwa utashi wa dhati kutoka kwa
viongozi wetu.

Wachangiaji wamesisitiza
kwamba kuhamishia makao
makuu ya nchi Dodoma
kutasaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza msongamano wa
magari jijini Dar es Salaam.

4.2 Utanuaji na uboreshaji wa
miundombinu

Kwa mujibu wa maoni ya wadau
mbalimbali, inaonekana kuwa
mbinu hii ni ya muda mfupi.
Uboreshaji wa miundombinu
yaani njia za maji taka, barabara
kuu na zile zinazounganisha
mitaa unaweza kufanyika lakini
bado tatizo hili la msongamano
likaendelea kuwepo baada ya
siku chache. Vilevile bado kuna
haja ya kujenga barabara za juu



maarufu kama Fly-overs hasa
katika makutano ya barabara
kuu zenye msongamano
mkubwa kama vile Magomeni,
Ubungo, Tazara, Morocco n.k.

Wachangiaji wamezishauri
Manispaa za jijini kuhakikisha
zinakarabati barabara zote
zinazounganisha mitaa (ring
roads) ili kupunguza
msongamano katika barabara
kuu. Wameshauri pia matumizi
ya miundombinu ya reli iliyopo
hasa inayotoka maeneo ya Pugu,
stesheni, Tabata na kuishia
Mabibo-Ubungo. Kutumika kwa
miundombinu hii kutasaidia
kupunguza magari yaendayo
mjini kwa kuwa reli itamudu
kubeba watu wengi kwa wakati
mmoja.

Sambamba na hilo, wadau
walipendekeza matumizi ya
usafiri wa maji kwa kutumia boti
hasa kutoka maeneo ya Tegeta,
Kunduchi na Msasani kwenda
Posta. Njia hii itaweza
kupunguza msongamano katika
barabara ya Ali Hassan Mwinyi
na pia itatanua mji kwa kuwapa
fursa wananchi wengi kukaa nje
ya jiji na kumudu kufanya kazi
mjini pasipo kuwa na hofu ya
tabu ya usafiri.

4.3 Utozaji kodi kwa magari
yanayoingia mjini

Mchangiaji Nyangubho Nyega
anaona; “upo umuhimu wa
kudhibiti uingiaji wa magari
makubwa kama malori katikati
ya mji. Inawezekana tukaweka
namba maalum za magari

yanayoruhusiwa kuingia mjini
kwa kutazama gari lilisajiliwa
kwa kazi ipi. Tena ili kufanikisha
jambo hili upo umuhimu wa
utanuaji wa huduma ili ziwe
hadi usiku.” Vile vile
wachangiaji wengine wameafiki
wazo la kutoza kodi kubwa ya
maegesho ya magari kama njia
moja wapo ya kupunguza
msongamano wa magari katikati
ya mji.

4.4 Uboreshaji wa huduma
za usafiri wa umma

Huduma za usafiri wa umma ni
tatizo sugu kwa mujibu wa
wachangiaji wengi wa mjadala
huu. Usafiri wa umma jijini Dar
es Salaam licha ya kuwa si wa
kiwango kinachotakiwa bali pia
unawafanya wananchi kuamua
kununua magari hata kama
walikuwa hawayapi kipaumbele.
Mradi wa mabasi yaendayo kasi
unaweza kuwa kianzio lakini pia
kunahitajika kuingia kwa serikali
na watu binafsi katika kuweka
mkakati wa kuongeza mabasi ya
abiria yenye viwango,
yatakayoendeshwa kwa kufuata
ratiba maalum kila sehemu ya
jiji, hivyo kuwafanya watumiaji
kutopoteza muda mwingi katika
vituo na pia kuwapa ahueni ya
utumiaji usioathiri kazi zao na
hali zao za afya.

MAPENDEKEZO KATIKA
UBORESHAJI SERA

Wachangiaji wengi waliotoa
maoni yao wanaishauri serikali
na taasisi husika kudhibiti
viashiria vya kuongezeka

msongamano wa magari kwa
kuwa na sheria na kanuni
zitakazoangalia mambo kama;
Ujenzi wa majumba na ofisi
ambazo zitakuwa na maegesho
ya magari.

Rahim Kachwamba anafafanua
kuwa, kama jambo hili
litafanyika, upo uwezekano wa
magari kupata maegesho na
hivyo kutoegeshwa barabarani
hali inayosababisha kufunga
baadhi ya barabara jijini hasa
nyakati za kazi. Kuzuia mabasi
madogo ya abiria kuingia mjini
na kuruhusu makubwa tu yenye
uwezo wa kubeba abiria kuanzia
50.

Uwepo ukaguzi wa leseni za
magari unaotumia vifaa vya
kisasa ili kubaini leseni feki, kwa
lengo la kuondosha magari
chakavu kutumika mjini.
Huduma za jamii kama uwanja
wa ndege kujengwa nje ya jiji
tofauti na sasa ambapo
unafanyika utanuaji wake katika
eneo ambalo linaonyesha wazi
litaongeza msongamano wa
magari kuliko kupungua kwake.
Ujenzi wa mitaro ya maji ya
kutosha ili kurahisisha upitaji wa
maji wakati wa mvua.

Kutoza kodi huduma mbalimbali
zinazosababisha magari
kutembea taratibu kama vile
harusi, ili kuongeza vipato kwa
manispaa jijini hapa na pia
kupunguza foleni zisizo na
maana katika baadhi ya maeneo
hasa nyakati za siku za mwisho
wa wiki. Kuhamishia makao
makuu ya nchi Dodoma.



HITIMISHO

Wachangiaji wengi wanaelezea
hisia zao kwa serikali wakiamini
kuwa hakujafanyika kazi ya
ziada hasa ile inayolenga
kujenga Dar es Salaam mpya
baada ya kutazama athari
zilizopo sasa. Tena
inaonyeshwa kuwa, majadiliano
kati ya wataalamu wanaohusika
na kupanga miji sambamba na
wananchi hayajafanyika kwa
kina hali inayosababisha
mipango mingi kubakia katika
karatasi ama kukosa vyanzo vya
fedha vya kuiendesha.

Kama kutakuwepo mahusiano

chanya kwa wadau wote bila
shaka tatatizo hili linaweza
kupata ufumbuzi haraka kwa
kuwa linagusa maisha ya kila
mwananchi anayeishi jijini Dar
es Salaam.

Jukumu la kuondoa tatizo hili ni
la wabia wote, ikiwa ni pamoja
na Serikali kuu na serikali za
mitaa, umma kwa ujumla
pamoja na taasisi za kiserikali
kama vile SUMATRA, Jeshi la
polisi na taasisi binafsi. Umma
unatakiwa kuzingatia sheria na
taratibu za matumizi ya
barabara, wamiliki wa vyombo
vya usafiri waajiri wafanyakazi
wenye sifa na kuhakikisha

vyombo vyao vipo katika hali
nzuri na taasisi za kiserikali
zipanue miundombinu na
zisimamie matumizi mazuri ya
miundombinu iliyopo.
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